गडहिंग्लज आगारात वाहक-चालकांचा तुडवडा: डब्बल ड्यूटीचा एस.टी.प्रवास धोक्याचा…!

0
151

गडहिंग्लज (नितीन मोरे): एस.टी.चा प्रवास म्हणजे सुखकर प्रवास….! असा विश्वास ठेवून प्रवासी एस.टी.च्या प्रवासाला जास्त महत्व देत प्रवास करीत आहेत. पण गडहिंग्लजमध्ये असणाऱ्या वाहक आणि चालक यांच्या अपुऱ्या संख्येमुळे उपलब्ध असणाऱ्या कर्मचारी वर्गाला डब्बल ड्यूटी करावी लागत असल्याने त्यांच्यावर मानसिक ताण-तणाव वाढत असून तालुक्यातील प्रवाशांना एस.टी.चा प्रवास धोक्याचा प्रवास वाटत आहे. आगारातील अधिकारी वर्गाला उपलब्ध असणाऱ्या कर्मचाऱ्यांतून ड्यूटीचे वेळापत्रक करताना तारेवरची कसरत करावी लागत आहे. अशा परिस्थितीत अनेक वेळा तालुक्यातील अनेक फेऱ्या रद्द कराव्या लागत असल्याने प्रवाशांना नाहक त्रास सहन करावा लागत आहे.

राज्यातील सर्वसामान्य लोकांना खेड्यापासून ते शहरापर्यंत जोडणारी एस.टी.ची सेवा ही एक सामाजिक बांधिलकी निर्माण करणारी सेवा आहे. सर्वसामान्य जनता केंद्रबिंदु मानून एसटी महामंडळाने राज्यातील प्रत्येक आगाराची योग्य रचना करून आगारामार्फत सेवा पुरविण्याचा प्रयत्न महामंडळाकडून केला जात आहे. पण गेल्या वर्षभरापासून गडहिंग्लज आगाराकडे वरिष्ठांच्या दुर्लक्षामुळे आगारातील व्यवस्थापनामध्ये विस्कळीतपणा आला आहे. गडहिंग्लज आगारात ८७ बसेसची आवश्कयता असताना आगाराकडे ८१ बस आहेत. १७९ वाहकांची गरज असताना १४६ वाहक तर १८६ चालकांची गरज असताना १६० चालक आगाराकडे आहेत. त्यातील ७ वाहक वाहतूक नियंत्रक म्हणून वापरले जातात. वाहक ४२ तर चालक ३६  कमी असल्याने आगारातील व्यवस्थापन नेटके असताना देखील विस्कळीत झाले आहे.

त्यामुळे व्यवस्थापनाला उपलब्ध कर्मचारी वर्गातून डब्बल ड्युटी लावून एसटीच्या फेऱ्यांचे नियोजन करावे लागत आहे. प्रत्येक वेळी वाहक अथवा चालक डब्बल ड्यूटी करेल यांची शक्यता कमी असल्यामुळे काही मार्गावरच्या फेऱ्या वाहक-चालक नसल्यामुळे बंद कराव्या लागतात. याचा परिणाम प्रावशांच्या दैनंदिन जीवनावर होत असून अनेक वेळा विद्यार्थी, जेष्ठ नागरीक आणि रुग्णांना त्याचा फटका बसत आहे. तालुक्यातील प्रवाशी एसटी महांमडळाच्या कारभारावर नारज असून तत्काळ गडहिंग्लज आगारामध्ये काळजी पूर्वक लक्ष्य घालणे गरजेचे आहे.

एसटी महामंडळाकडून मागील वर्षी कोल्हापूरसाठी ४०० च्या जवळपास वाहक-चालकांची भरती झाल्याचे  व त्यातील फक्त २५८ चालक कम वाहक दोन महिन्यांनपूर्वी ट्रेंनिगसाठी घेतले असल्याचे समजते. तेव्हा ट्रेंनिग पूर्ण झालेल्या चालक कम वाहकांना ड्यूटीवर ठेवते वेळी प्रथम गडहिंग्लज आगाराचा विचार व्हायला हवा. अन्यथा आगाराचे व्यवस्थापन विस्कळीत होऊन तालुक्यातील बस फेऱ्यांचे नियोजनाचे तीन-तेरा होणार आहे. त्यामुळे तालुक्यातील प्रवाशांचे नुकसान तर होणारच आहे, याबरोबर एसटीचा प्रवास धोकादायक होणार आहे. तेव्हा एसटी महामंडळाच्या वरिष्ठांनी गडहिंग्लज आगाराला महत्व देवून वाहक- चालक आणि एसटी बसची असणारी अपुरी संख्या भरून काढावी अशी जनतेतून मागणी होत आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here